วันจันทร์ที่ 30 มีนาคม พ.ศ. 2558

ครั้งที่ 11

 บันทึกอนุทิน

วิชา การจัดประสบการณ์ศิลปะสร้างสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย
อาจารย์ผู้สอน อาจารย์กฤตธ์ตฤณน์  ตุ๊หมาด

สัปดาห์นี้ อาจารย์สอนการเขียนแผนจัดประสบการณ์วิชา ศิลปะสร้างสรรค์ อาจารย์ก็อธิบายว่าให้นักศึกษาฟังว่าทำไมเราถึงต้องเขียนแผนการจัดประสบการณ์

จุดประสงค์ของการเขียนแผนการจัดประสบการณ์ เพื่อให้ผู้สอน
1. วางแผนล่วงหน้าในการจัดกิจกรรมร่วมกับเด็กได้เหมาะสมและสอดคล้องกับหลักสูตรการศึกษาปฐมวัย
2.นำแผนการจัดประสบการณ์ไปใช้ในการจัดกิจกรรมประจำวัน ให้บรรลุผลตามจุดมุ่งหมายที่กำหนดไว้

การจัดทำแผนการจัดประสบการณ์
1. ศึกษาหลักสูตรการศึกษาปฐมวัยพุทธศักราช 2546 และเอกสารอื่นที่เกี่ยวข้อง
2.วิเคราะห์หลักสูตรสถานศึกษาและความสัมพันธ์ของ
  •       มาตราฐานคุณลักาณะที่พึงประสงค์
  •      ตัวบ่งชี้
  •      สภาพที่พึงประสงค์ของเด็กอายุ 0-3 ปี และ 3-5 ปี
3. วิเคราะห์สาระการเรียนรู้  ประสบการร์สำคัญ
4. กำหนดรูปแบบการจัดประสบการณ์
5.เขียนแผนการจัดแระสบการณ์

การเขียนแผนการจัดประสบการณ์
ขั้นที่ 1 เลือกเรื่อง
ขั้นที่ 2 ระดมความคิดฃ
ขั้นที่ 3 คิดกิจกรรม
ขั้นที่ 4 จัดกิจกรรมตามพัฒนาการ
ขั้นที่ 5 จัดทำแผนการจัดประสบการณ์

และอาจารย์ก็ได้มอบหมายงานโดยการให้เขียนแผนการจัดประสบการณ์วิชาศิลปะสร้างสรรค์

วันอาทิตย์ที่ 29 มีนาคม พ.ศ. 2558

ครั้งที่ 10

 บันทึกอนุทิน

วิชา การจัดประสบการณ์ศิลปะสร้างสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย
อาจารย์ผู้สอน อาจารย์กฤตธ์ตฤณน์  ตุ๊หมาด

สัปดาห์นี้ทำงานประดิษฐ์ จากวัสดุต่าง ๆ ดังนี้
1.กระดาษทิชชู
2.ใบไม้และดอกไม้แห้ง (ทำเป็นเรื่องราว)
3.งานสื่อผสม

1.กระดาษทิชชู (เปเปอร์มาเช่)


อุปกรณ์

1.กระดาษทิชชู
2.กาวลาเท็กซ์
3.สีโปสเตอร์
4.ไม้จิ้มฟัน
5.กะละมัง
6.แผ่นไม้อัด หรือกระดาษแข็ง

ขั้นตอนการทำ
1.นำกระดาษทิชชู มาฉีกเป็นชิ้นเล็กๆ แล้วนำไปผสมกับกาวและสีน้ำให้เป็นเนื้อเดียวกัน
2.วาดภาพที่ต้องการลงบนกระดาษหรือแผ่นไม้ที่เตรียมไว้
3.จากนั้นก็นำกระดาษทิชชูที่ขยำแล้วมาปั้นหรือนำไม้จิ้มฟันมาจิ้มตามรูปที่วาดไว้
4.นำไปตากให้แห้ง เป็นอันเสร็จเรียบร้อยค่ะ


2.ใบไม้และดอกไม้แห้ง



อุปกรณ์

1.ใบไม้ ดอกไม้แห้ง
2.กระดาษชานอ้อย
3.กาวลาเท็กซ์

ขั้นตอนการทำ

คิดเรื่องราวที่เราต้องการเล่าต้องการบรรยาย แล้วนำมาเล่าผ่านภาพที่เราสร้างสรรค์ขึ้นตามจินตนาการ
ในผลงานนี้ ก็เป็นภาพนกฮูกคู่รักที่ใช้ชีวิตอยู่ในป่ากับสัตว์อื่นๆอีกหลายชนิด อย่างมีความสุข


3.สื่อผสม





- นำวัสดุที่เหลือใช้ในการทำผลงานชิ้นต่างๆ มาสร้างสรรค์ผลงานตามจินตนาการ เช่น กระดาษสี แกนทิชชู  มักโรนี เป็นต้น


สิ่งที่ได้จากการเรียนวันนี้

ได้รู้จักการนำวัสดุธรรมชาติและวัสดุเหลือใช้มาสร้างสรรค์ผลงานศิลปะ 

ครั้งที่ 9


 บันทึกอนุทิน

วิชา การจัดประสบการณ์ศิลปะสร้างสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย
อาจารย์ผู้สอน อาจารย์กฤตธ์ตฤณน์  ตุ๊หมาด

สัปดาห์นี้ทำงานประดิษฐ์ จากวัสดุต่าง ๆ ดังนี้
1 แกนกระดาษทิชชู 
2 จานกระดาษขนาดต่างๆ เช่น เล็ก กลาง ใหญ่
3 เส้นมักกะโรนี 
4 วัสดุต่างๆ เอามาประดิษฐ์ เช่น ขวดพลาสติก กล่องกระดาษชนิดต่างๆ ฝาน้ำ และอื่นๆ ที่หาได้
5 นำวัสดุที่เหลือใช้ทั้งหมด มาสร้างสรรค์เป็นผลงาน



1.สร้างสรรค์ผลงานจากแกนทิชชู โดยทำให้เป็นเรื่องราว (งานกลุ่ม)


วัสดุอุปกรณ์

1. แกนทิชชู
2.กระดาษสี
3.กาว 
4.กรรไกร
5.วัสดุเหลือใช้ เช่น กล่องขนม

ขั้นตอนการทำ

อันดับแรกเราต้องวางแผน ปรึกษากันก่อนว่าจะนำแกนทิชชูมาทำเป็นเรื่องราวได้อย่างไร  เมื่อเสร็จแล้วเราก็นำแกนทิชชูมาประดิษฐ์ สร้างสรรค์เป็นผลงานตามที่เราคิดไว้ตามจินตนาการ

กลุ่มเราได้ทำเป็นนิทาน เรื่อง ลูกหมูสามตัว ที่เลือกทำเรื่องนี้เพราะ ขั้นตอนการทำไม่ยาก และสามารถนำไปใช้เล่านิทานได้ค่ะ

2.โมบาย



อุปกรณ์

1.กระดาษสี
2.จานกระดาษ
3.ไหมพรม
4.กาว 
5.กรรไกร
6.ดินสอ
ขั้นตอนการทำ
ก่อนอื่นเราต้องนำดินสอมาร่างรูปแบบตามที่เราต้องการลงบนกระดาษ แล้วตัดตามแบบที่เราร่างไว้นำมาเรีนงร้อยตามแบบที่เราต้องการ

3.จานกระดาษ



อุปกรณ์
1. จานกระดาษ
2.กระดาษสี
3.กรรไกร
4.กาว
5.ดินสอ

ขั้นตอนการทำ
นำดินสอมาร่างบนจานกระดาษ โดยแบ่งเป็น 8 แฉก เท่าๆกัน จากนั้นก็นำกรรไกรมาตัดตามเส้นที่ร่างไว้แล้วนำกระดาษสีต่างๆมาตกแต่งให้สวยงาม ก็จะกลายเป็นหมวกของพระราชาตามภาพค่ะ
  

4.การร้อย (ใช้หลอดหรือมักกะโรนี)


อุปกรณ์
1.มักกะโรนี
2.ไหมพรม/เส้นเอ็นสำหรับทำกำไลข้อมือ
3.สีผสมอาหาร



ขั้นตอนการทำ
นำมักกะโรนีไปย้อมสี โดยใช้สีผสมอาหาร แช่ไว้ประมาณ 20 วินาที เพราะถ้าแช่นานมักกะโรนีจะพองบวมมาก จากนั้นก็ตากไว้ให้แห้ง เมื่อสแห้งแล้วก็นำมาร้อยตามที่เราต้องการ

5.นำวัสดุเหลือใช้มาสร้างสรรค์เป็นผลงาน


วันจันทร์ที่ 16 มีนาคม พ.ศ. 2558

ครั้งที่ 8

 บันทึกอนุทิน

วิชา การจัดประสบการณ์ศิลปะสร้างสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย
อาจารย์ผู้สอน อาจารย์กฤตธ์ตฤณน์  ตุ๊หมาด

ในการเรียนวันนี้ เป็นการสร้างสรรค์ผลงานจากกระดาษ ดังนี้ 




1.งานฉีก ปะ 

 อุปกรณ์ :
      - กระดาษสีโปสเตอร์
      - กาว
      
    
   ขั้นตอนการทำ :
   1. ก่อนอื่นร่างภาพเต็มหน้ากระดาษเลยควรร่างภาพให้โตใหญ่ชัดเจนจะง่ายสำหรับตัวเด็กเอง ไม่ควรเป็นเรื่องราวที่ซับซ้อนเพราะเราไม่ได้ระบายสีในตัวภาพ  เสร็จแล้วมาฉีกกระดาษสีให้เป็นชิ้นเล็กๆ แล้วแยกใล่ภาชนะเป็นสีๆ อย่าปนกัน
  2.ทากาวลงบนภาพแล้วก็นำกระดาษสีที่ฉีกไว้ปะลงไปเลยตามรูปร่างภาพที่เราร่างเอาไว้ 



2.งานตัด ปะ

อุปกรณ์ :
      - กระดาษสีโปสเตอร์อย่างบาง 
      - กาว
      - กรรไกรหัวมน





ขั้นตอนการทำ
ตัดกระดาษเป็นรูปตามจินตนาการ แล้วนำรูปที่ตัดมาแปะลงกระดาษ



3.ขยำกระดาษ

อุปกรณ์ :

      - กระดาษสีโปสเตอร์
      - กาว




ขั้นตอนการทำ

เริ่มจากการร่างภาพตามที่เราต้องต้องการ จากนั้นเตรียมกระดาษสีโปสเตอร์เนื้อบาง  นำมาขยำๆๆ แล้ว

กำให้เป็นก้อนกลมๆ ดังภาพ




จากนั้นก็นำกาวมาป้ายแล้วแปะลงในรูปที่ร่างไว้




4.พับ วาดต่อเติม

อุปกรณ์
- กาว
- กระดาษสีโปสเตอร์
- สีเทียน

ขั้นตอนการทำ

นำกระดาษสีโปสเตอร์ มาพับเป็นรูปต่าง ๆ เช่น ดอกไม้  หัวใน แมว สุนัข เป็นต้น แล้วนำสีเทียนมาวาดต่อเติมภาพตามจินตนาการ ดังภาพ





5. การพับกระดาษ

อุปกรณ์
- กระดาษสีโปสเตอร์
- กาว

ขั้นตอนการทำ

นำกระดาษสีโปสเตอร์ มาพับเป็นรูปต่าง ๆ เช่น วงกลม สามเหลี่ยม สี่เหลี่ยม เเป็นต้น  แล้วนำไปแปะลงกระดาษตามจินตนาการ








6.พับพัด

อุปกรณ์

- กระดาษสีโปสเตอร์
- กาว

ขั้นตอนการทำ

นำกระดาษสีโปสเตอร์ มาพับเป็นพัด แล้วสร้างสรรค์ผลงานออกมาเป็นรูปภาพ ตามจินตนาการ






7.พับรูปแบบต่างๆ

อุปกรณ์

- กระดาษสีโปสเตอร์

ขั้นตอนการทำ

นำกระดาษสีโปสเตอร์ มาพับเป็นรูปต่างๆ ตามจินตนาการ เช่น  กล่อง  รถ กระต่าย แมว เป็นต้น





       ดิฉันพับเป็นกล่อง นอกจากสามารถนำไปแสดงนิทานได้แล้ว ยังนำไปใช้ประโยชน์ได้ด้วยค่ะ


8.สานกระดาษ

อุปกรณ์
- กระดาษที่แข็งๆ พอที่จะนำมาสานได้
- คัตเตอร์
- แผ่นรองตัดกระดาษ

ขั้นตอนการทำ

ขั้นแรกนำกระดาษมาร่างเป็นรูปร่างที่ต้องการเช่น ผลไม้ สัตว์ เป็นต้น หรือสานให้เป็้นลายต่าง ๆ ก็ได้
แล้วจึงนำรูปที่เราร่างมากรีดเป็นเส้นตามแนวที่ต้องการโดยให้เส้นเท่าๆกัน จะเอาลายขวาง หรือ ลายตั้งแล้วแต่เรา  แล้วนำกระดาษมากรีดเป็นเส้นให้เท่าๆกันเพื่อที่จะนำมาสานให้เกิดลวดลาย





9.เจาะกระดาษ

อุปกรณ์
-กระดาษแข็ง
- เชือก หรือ ไหมพรม
- ที่เจาะกระดาษ
- กรรไกร

ขั้นตอนการทำ

นำกระดาษมาตัดเป็นรูปตามที่เราต้องการ แล้วเจาะกระดาษให้เป็นรูแล้วแต่เราจะกำหนดแล้วนำเชือกหรือไหมพรมมาร้อยตามรูที่เจาะไว้ก็จะเกืดเป็นภาพ






10.ม้วนกระดาษ

อุปกรณ์
- กรรไกร
-กระดาษสีโปสเตอร์
-กาว

ขั้นตอนการทำ

นำกระดาษสีโปสเตอร์มาตดเป็นเส้นเท่าๆกันและมีความยาวเท่า ๆ กัน  แล้วก็นำกระดาษมาม้วนเป็นวงกลม ร้อยเรียงกันตามสีที่ต้องการ




ประโยชน์จากการทำกิจกรรมวันนี้

ทำให้เด็กมีความคิดสรางสรรค์และจินตนาการ เป็นกิจกรรม ที่ช่วยส่งเสริมการใช้ทักษะมือและนิ้วมือ ที่เราเรียกว่ากล้ามเนื้อมัดเล็ก กล้ามเนื้อส่วนนี้จะทำงานได้ดีต้องอาศัยการประสานสัมพันธ์ระหว่างตากับมือด้วย  ฝึกให้เด็กรู้จักการรอคอย  การแบ่งปัน

วันอาทิตย์ที่ 8 มีนาคม พ.ศ. 2558

ครั้งที่ 7

 บันทึกอนุทิน

วิชา การจัดประสบการณ์ศิลปะสร้างสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย
อาจารย์ผู้สอน อาจารย์กฤตธ์ตฤณน์  ตุ๊หมาด

สัปดาห์นี้อาจารย์หมอบหมายงานทั้ง 6 ชิ้น ดังนี้
1.ทำลูกชุบ
2.พิมพ์ภาพจากพืช ( งานกลุ่ม)
3.วัสดุที่หาง่าย เช่น ฝาขวดน้ำ  กระดาษ 
4.พิมพ์ภาพจากฟองน้ำ
5.พิมพ์ภาพจากอวัยวะ (งานกลุ่ม)
6.พิมพ์ภาพจากวัสดุแกะสลัก เช่น แครอท มันฝรั่ง

ลูกชุบ

                                                        ขั้นตอนการกวนถั่ว


                                                                   
                                                               ขั้นตอนการทำ






พิมพ์ภาพจากพืช (งานกลุ่ม)





วัสดุที่หาง่าย เช่น ฝาขวดน้ำ  กระดาษ



พิมพ์ภาพจากฟองน้ำ



พิมพ์ภาพจากวัสดุแกะสลัก


พิมพ์ภาพจากอวัยวะ(งานกลุ่ม)




ประโยชน์ที่เด็กได้รับ

1. พัฒนากล้ามเนื้อมือ
2. พัฒนาประสาทสัมพันธ์ระหว่างตากับมือ
3. พัฒนาภาษาในการอธิบายผลงานของตนเอง
4. พัฒนาความคิดสร้างสรรค์และจินตนาการ
5. ผ่อนคลายอารมณ์เกิดความสนุกสนานเพลิดเพลินขณะทำกิจกรรมและพึงพอใจในผลงานของตนเอง